Gabatarwa ga sharuɗɗan famfo gama gari (1) - ƙimar kwarara + misalai

1.Fullow– Yana nufin girma ko nauyin ruwan da aka kawofamfo ruwaA kowane lokaci naúrar. An bayyana ta Q, ma'aunin da aka saba amfani da shi shine m3 / h, m3 / s ko L / s, t / h.

gaba (6)2. Shugaban-Yana nufin ƙara ƙarfin jigilar ruwa tare da naúrar nauyi daga mashigar zuwa mashigar famfon, wato makamashin da ake samu bayan ruwan da naúrar nauyi ya ratsa ta cikin famfon ruwa.An bayyana ta h, naúrar ita ce Nm/N, wadda aka saba bayyana ta wurin tsayin ginshiƙin ruwa inda ake zuƙowa ruwa;Injiniya wani lokaci ana bayyana shi ta matsin yanayi, kuma sashin doka shine kPa ko MPa.

 ( Bayanan kula: Naúrar: m/p = ku gh)

labarai

Bisa ga ma'anar:

H=Ed-Es

Ed-Makamashi kowane raka'a nauyi na ruwa a kanti flange nafamfo ruwa;

Es-Makamashi kowace raka'a nauyin ruwa a flange mai shiga na famfo na ruwa.

 

Ed=Z d + P d/ ρg + V2d /2g

Es=Z s+ Ps / ρg+V2s /2g

 

Yawancin lokaci, kai a kan farantin sunan famfo ya kamata ya haɗa da sassa biyu masu zuwa.Ɗayan sashi shine tsayin da ake iya aunawa, wato tsayin tsayin tsaye daga saman ruwa na tafkin mashigai zuwa saman ruwa na tafkin fanti.Wanda aka sani da ainihin kai, wani ɓangare na shi shine asarar juriya a hanya lokacin da ruwa ya ratsa ta cikin bututun, don haka lokacin zabar kan famfo, yakamata ya zama jimlar ainihin kai da asarar kai, wato:

gaba (4)

Misalin lissafin kan famfo

 

Idan kana son samar da ruwa ga wani babban gini mai tsayi, a ɗauka cewa ruwan famfo na yanzu yana da 50m.3/ h, kuma tsayin tsayin tsayi daga saman ruwa na wurin shan ruwa zuwa matakin ruwa mafi girma shine 54m, jimlar bututun isar da ruwa shine 150m, diamita bututu shine Ф80mm, tare da bawul ɗaya na ƙasa, bawul ɗaya ɗaya da bawul ɗin ƙofar. bawul ɗin da ba zai dawo ba, da takwas 900 bends tare da r/d = z, nawa ne girman kan famfo don biyan buƙatun?

 

Magani:

Daga gabatarwar da ke sama, mun san cewa shugaban famfo shine:

H =Hgaske +H hasara

Inda: H shine tsayin tsaye daga saman ruwa na tankin shigar da ruwa zuwa mafi girman matakin ruwa, wato: H.gaske= 54m

 

Hhasarashi ne duk irin asarar da ake samu a cikin bututun mai, wanda aka lissafta kamar haka:

Sanannen tsotsa da bututun magudanar ruwa, gwiwar hannu, bawuloli, bawuloli marasa dawowa, bawuloli na ƙasa da sauran diamita na bututu sune 80mm, don haka yankin sashe na giciye shine:

 

gaba (2)

 

Lokacin da kwararar ruwa ya kai mita 503/h (0.0139 m3/s), madaidaicin madaidaicin adadin kwarara shine:

gaba (1)

Rashin juriya tare da diamita H, bisa ga bayanai, lokacin da yawan ruwa ya kai 2.76 m / s, asarar bututun ƙarfe mai tsatsa na mita 100 ya kai mita 13.1, wanda shine buƙatar wannan aikin samar da ruwa.

gaba (5)

Asarar bututun magudanar ruwa, gwiwar hannu, bawul, bawul ɗin duba da bawul ɗin ƙasa shine2.65m.

Babban saurin gudu don fitar da ruwa daga bututun ƙarfe:

gaba (3)

Saboda haka, jimlar shugaban H na famfo shine

H kai= H gaske + H asarar duka=54+19.65+2.65+0.388 = 76.692 (m)

Lokacin zabar samar da ruwa mai tsayi, famfo mai samar da ruwa tare da kwarara ba kasa da 50m ba3/ h da kai ba kasa da 77 (m) ya kamata a zaba.


Lokacin aikawa: Dec-27-2023